Tsallake zuwa content

Nazarin raunin Nanoneedle a cikin RDEB

Wasu raunukan RDEB na iya haɓaka zuwa kansar fata (SCC). Wannan karatun digiri na PhD zai horar da sabon mai binciken EB yayin haɓaka kayan aiki mara raɗaɗi don ɗaukar samfuran da za su iya taimakawa zaɓin mafi kyawun riguna don taimakawa raunuka warkewa da guje wa biopsies mara amfani.

Farfesa John McGrath an hoton yana tsaye da shudi.

Farfesa John McGrath yana aiki a Kwalejin King, London, UK akan wannan aikin don nazarin raunuka a RDEB ta hanyar ɗaukar ƙananan samfurori a saman wani rauni ta amfani da facin nanoneedles. Nanoneedles sun yi ƙasa da ɗaruruwan dubbai fiye da allurar da za a yi amfani da su don ɗaukar samfurin jini, sama da sau dubu sirara fiye da gashin ɗan adam, kuma ƙanƙanta ne da za su iya huda tantanin halitta ɗaya. Za a yi nazarin kwayoyin halittar da aka samo a cikin waɗannan ƙwayoyin cuta na nanoneedle don ƙarin fahimtar ko ciwon daji yana tasowa da kuma irin suturar da za su taimaka wa raunin mutum ya warke.

 

Game da kudaden mu

 

Jagoran Bincike Farfesa John McGrath
Institution St John's Institute of Dermatology, King's College London, UK
Nau'in EB RDEB
Hanyar haƙuri Nanobiopsies da aka ɗauka yayin kulawa na yau da kullun na asibiti
Adadin kuɗi £142,035 (haɗin gwiwa tare da Mölnlycke)
Tsawon aikin Makarantar PhD: shekaru 3
Fara kwanan wata 1 Satumba 2022
DEBRA ID na ciki McGrath22

 

Bayanan aikin

Masu bincike suna magance manufofi guda uku:

  1. don gano kansar RDEB ba tare da biopsies ba
  2. don a iya gwada ko raunuka za su warke ko a'a don haka za a iya amfani da suturar da suka dace
  3. don isar da jiyya ta hanyar amfani da ƙananan nanoneedles don taimakawa raunukan RDEB su warke.

An yi amfani da samfuran biopsy daga gefen ƙwayar cuta ta RDEB da fatar RDEB da ba ta shafa ba don kwatanta hanyoyi daban-daban na gano ciwon daji. Wani fasaha mai suna 'Raman microscopy', wanda ba a taɓa yin amfani da shi a baya ba akan fata, an ƙirƙira shi don gano kansar fata na RDEB a cikin biopsies. Ana iya amfani da wannan, ba tare da biopsy ba, ta hanyar haskaka fata kai tsaye a gefen gado. Kwatanta wannan zuwa na'ura mai kwakwalwa na yau da kullum da ƙarin fasaha ta amfani da samfurin nanoneedle zai nuna yadda kowace fasaha ta dace wajen ɗaukar matakan farko na ciwon daji da kuma warkar da raunuka.

Hakanan an yi amfani da kwayoyin halitta daga biopsies tare da maganin kwayoyin halitta ta amfani da nanoneedles don gyara kuskuren kwayoyin halitta da ke da alhakin alamun RDEB. Wannan yana nuna alƙawari don magance fata kai tsaye ta hanyar riguna masu ɗauke da facin nanoneedle a nan gaba.

Jagoran bincike:

John McGrath MD FRCP FmedSci Farfesa ne na Kwayoyin cututtukan fata a Kwalejin King London kuma Shugaban Sashin Cututtukan Jiki na Halittu, da kuma Mai ba da Shawarwari ga Likitan fata a St John's Institute of Dermatology, Guy's da St Thomas' NHS Foundation Trust a Landan. A baya ya kasance ɗan ƙaramin ɗan bincike na EB mai tallafi na DEBRA kuma ya yi aiki akan binciken EB sama da shekaru 25. Yanzu yana jagorantar da haɗin kai akan ayyuka da yawa na ƙasa da ƙasa don haɓaka kwayoyin halitta, tantanin halitta, furotin da magungunan ƙwayoyi waɗanda zasu iya haifar da ingantattun jiyya ga mutanen da ke zaune tare da EB.

Masu bincike:

Dr Ciro Chiappini, Dr Mads Bergholt, Farfesa Jemima Mellero

Haɗin kai:

Mölnlycke Kiwan Lafiya

"Aikinmu yana fatan samar da sabon kayan aikin gado wanda zai iya amfani da samfurin nanoneedle mara zafi don samar da kayan nanobiopsy wanda za'a iya kimantawa don samar da bayanai wanda ya ba da kyakkyawar alamar ko SCC yana nan da kuma ko ana buƙatar biopsy na fata ko a'a. Don haka, haɓaka kayan aikin bincike na gefen gado zai inganta yadda ƙungiyoyin kiwon lafiya na EB ke kimantawa da lura da raunuka a cikin mutane masu RDEB.

Manufar ta biyu ita ce samun damar samar da bayanan kwayoyin halitta game da raunuka da kuma yadda waɗannan ke tasiri ta hanyar aikace-aikacen wasu riguna ... Daga ƙarshe, muna fatan za mu iya amfani da wannan bayanin don taimakawa ƙungiyoyin kiwon lafiya na EB da mutanen da ke da EB su zaɓi kuma su yi amfani da mafi kyau. sutura don taimakawa raunukan su warke. "

– Farfesa John McGrath

Sunan bayar: Ingantacciyar siffa na raunuka na yau da kullun a cikin RDEB

Wannan aikin yana ba da sabuwar hanya don tantance raunuka da ayyukan warkar da raunuka a cikin cututtukan fata da aka gada, recessive dystrophic epidermolysis bullosa (RDEB).

A ƙarshe, muna so mu haɓaka gwajin gado don sanar da ko rauni yana warkewa ko a'a, ko an nuna biopsy (misali, don ciwon daji), ko menene mafi kyawun suturar da za a shafa ga rauni don haɓaka mafi kyawun warkar da rauni.

Yin amfani da fasahohi da hanyoyi na musamman ga masu binciken, muna nufin yin amfani da samfurin nama na nanoneedle don haɓaka ƙananan ƙwayoyin cuta na RDEB raunuka. Aikin zai ƙunshi Raman Spectroscopy Imaging da Mass Spectrometry Hoto na kayan nanobiopsy wanda ya dace da algorithms rarrabuwar na'ura.

Da farko, muna shirin yin aiki a kan RDEB raunin fata biopsies (ɗauka a matsayin wani ɓangare na kulawa na yau da kullum) don dacewa da bayanan kwayoyin halitta zuwa tarihin fata. Sa'an nan aikin zai faɗaɗa zuwa a vivo samfurin daga marasa lafiya don haɓaka ƙarin ƙarfin karantawa na matsayin raunin RDEB. Manufar ita ce a fara amfani da fasaha don tantance tasirin riguna daban-daban na kula da raunuka akan raunin rauni. Ƙarshe, hanyar za ta iya haifar da ƙarin tsarin shaida don zaɓin sutura don takamaiman raunuka a cikin marasa lafiya ɗaya.

Sunan bayar: Ingantacciyar siffa na raunuka na yau da kullun a cikin RDEB

Wannan aikin yana game da warkar da rauni a RDEB. Muna so mu magance manyan ƙalubale guda uku. Da farko, muna son haɓaka sabuwar hanyar gano cutar kansa a cikin raunukan RDEB a farkon matakin ba tare da yin amfani da samfuran fata da yawa ba. Abu na biyu, muna son haɓaka sabbin abubuwan karantawa na yanayin warkar da rauni (wataƙila zai warke ko a'a) wanda zai ba da jagora akan wanne suturar zata iya zama mafi kyawun shafa ga rauni. Na uku, muna so mu yi ƙoƙarin inganta raunin rauni a cikin RDEB ta hanyar gyara kwayar halittar COL7A1 ta hanyar gyaran kwayoyin halitta, sadar da gyaran ta amfani da ƙananan allura da ake kira nanoneedles. A wannan mataki, mun fi mai da hankali kan ƙalubale na farko. Muna gwada fasaha mai suna "Raman microscope" wanda wani sabon abu ne ga fata. Wannan hanya tana billa haske daga fata sannan, dangane da abin da hasken ya faɗo, za mu iya gano hasken da ke sake dawowa wanda ke dawowa a tsayi daban-daban. Abubuwan da ake karantawa na tsawon tsayin raƙuman ruwa daban-daban sun bambanta ga sunadaran, mai, da sauran abubuwan fata. Ayyukanmu yana nuna cewa RDEB na iya ɗaukar kansar fata ta Raman microscopy. Tare da ƙarin gyare-gyare, muna shirin gwada yadda wannan hanyar za ta kasance mai kyau wajen ɗaukar ciwon daji da wuri. Idan an yi nasara, nan gaba za mu so mu samar da na'urar da za mu yi amfani da ita a asibitin don tantance cutar kansa ba tare da an yi gwajin ƙwayar fata ba. Yayin da aikin ke tasowa, za mu kuma magance batun zaɓin mafi kyawun sutura tare da wata dabara don tantance yanayin raunuka da ake kira taro spectroscopy wanda zai iya ba da ƙarin bayani game da warkar da raunuka. Har ila yau, muna samun ci gaba a cikin gyaran kwayoyin halitta na fata daga mutanen da ke da RDEB ta amfani da nanoneedles. Mataki na gaba zai kasance don nazarin tasirin gyaran kwayoyin halitta a cikin samfurori na RDEB kafin mu iya yin shirye-shirye don gwaji na asibiti da fatan tafiya zuwa sabon magani wanda zai iya sa raunukan RDEB su warke mafi kyau. (Daga rahoton ci gaba na 2024.)

Sunan kyauta da aka sabunta: Inganta kulawar warkar da rauni da zaɓuɓɓukan jiyya ga marasa lafiya tare da recessive dystrophic epidermolysis bullosa.

Wannan aikin yana game da warkar da rauni a RDEB. Muna so mu magance manyan ƙalubale guda uku. Da farko, muna son haɓaka sabuwar hanyar gano cutar kansa a cikin raunukan RDEB a farkon matakin ba tare da yin amfani da samfuran fata da yawa ba. Abu na biyu, muna son haɓaka sabbin abubuwan karantawa na yanayin warkar da rauni (wataƙila zai warke ko a'a) wanda zai ba da jagora akan wanne suturar zata iya zama mafi kyawun shafa ga rauni. Na uku, muna so mu yi ƙoƙarin inganta raunin rauni a cikin RDEB ta hanyar gyara kwayar halittar COL7A1 ta hanyar gyaran kwayoyin halitta, sadar da gyaran ta amfani da ƙananan allura da ake kira nanoneedles. A wannan mataki, mun fi mai da hankali kan ƙalubale na farko. Muna gwada fasaha mai suna "Raman microscope" wanda wani sabon abu ne ga fata. Wannan hanya tana billa haske daga fata sannan, dangane da abin da hasken ya faɗo, za mu iya gano hasken da ke sake dawowa wanda ke dawowa a tsayi daban-daban. Abubuwan da ake karantawa na tsawon tsayin raƙuman ruwa daban-daban sun bambanta ga sunadaran, mai, da sauran abubuwan fata. Ayyukanmu yana nuna cewa RDEB na iya ɗaukar kansar fata ta Raman microscopy. Tare da ƙarin gyare-gyare, muna shirin gwada yadda wannan hanyar za ta kasance mai kyau wajen ɗaukar ciwon daji da wuri. Idan an yi nasara, nan gaba za mu so mu samar da na'urar da za mu yi amfani da ita a asibitin don tantance cutar kansa ba tare da an yi gwajin ƙwayar fata ba. Yayin da aikin ke tasowa, za mu kuma magance batun zaɓin mafi kyawun sutura tare da wata dabara don tantance yanayin raunuka da ake kira taro spectroscopy wanda zai iya ba da ƙarin bayani game da warkar da raunuka. Har ila yau, muna samun ci gaba a cikin gyaran kwayoyin halitta na fata daga mutanen da ke da RDEB ta amfani da nanoneedles. Mataki na gaba zai kasance don nazarin tasirin gyaran kwayoyin halitta a cikin samfurori na RDEB kafin mu iya yin shirye-shirye don gwaji na asibiti da fatan tafiya zuwa sabon magani wanda zai iya sa raunukan RDEB su warke mafi kyau. (Daga rahoton ci gaba na 2023.)